![](http://sc.bru.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/375754675_1125065331787883_8659575196262037109_n.jpg)
![](http://sc.bru.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/375754675_1125065331787883_8659575196262037109_n.jpg)
วันที่ 8 กันยายน 2566 ศูนย์วิทยาศาสตร์และวิทยาศาสตร์ประยุกต์ ได้รับการตรวจเยี่ยมห้องปฏิบัติการ โดยมีกรรมการจากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ซึ่งเป็นแม่ข่ายด้านมาตรฐานความปลอดภัยห้องปฏิบัติการ ตามที่สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ(วช.) ได้มอบหมาย เพื่อยกระดับความปลอดภัยห้องปฏิบัติการของศูนย์วิทยาศาสตร์และวิทยาศาสตร์ประยุกต์ โดยศูนย์วิทยาศาสตร์และวิทยาศาสตร์ประยุกต์ มีห้องปฏิบัติการที่เข้าร่วมกิจกรรมพัฒนายกระดับความปลอดภัยห้องปฏิบัติการจำนวน 3 ห้อง ได้แก่ ห้องวิเคราะห์น้ำ ห้องปฏิบัติการเคมี และห้องปฏิบัติการจุลชีววิทยา
ในการนี้บุคลากรศูนย์วิทยาศาสตร์และวิทยาศาสตร์ประยุกต์ ได้มีการรับฟังการบรรยายการทำแผนยกระดับความปลอดภัยห้องปฏิบัติการ และการตรวจเยี่ยมห้องปฏิบัติการจำนวน 2 ห้องปฏิบัติการ ได้แก่ ห้องปฏิบัติการเคมี และห้องปฏิบัติการจุลชีววิทยา และรับฟังผลการตรวจเยี่ยมห้องปฏิบัติการ เพื่อนำไปพัฒนาและปรับปรุงต่อไป